Click เพื่อเข้าสู่เว็บหรรษาใหม่
ดาราไทย
ดาราเอเชีย
ดาราฮอลลีวูด
คนดังหลังจอ
คนดังจากข่าว
คนดังในอดีต
Photo
Ikimono-gakari | อิคิโมโน กาการิ
Ikimono-gakari

いきものがかり (Ikimono-gakari) เป็นวง pop-rock ที่ก่อตั้งเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ ปี 1999 ในขณะนั้นเป็นวง indie มีสมาชิก 2 คน คือ Mizuno Yoshiki และ Yamashita Hotaka ซึ่งเป็นเพื่อนร่วมชั้นกัน ทั้งสองเริ่มต้นจากการแสดงข้างถนน ได้ตั้งชื่อวงขึ้นว่า いきものがかり (Ikimono-gakari)

ต่อมาในเดือนธันวาคมปีเดียวกันนั้น Yoshioka Kiyoe ได้มาเข้าร่วมกับวงในตำแหน่งนักร้องนำ แต่หลังจากนั้นไม่นานวง いきものがかり ก็ต้องแยกกัน (ชั่วคราว) เพราะ Mizuno Yoshiki กับ Yamashita Hotaka ต้องเตรียมตัวสอบเข้ามหาวิทยาลัยนั่นเอง อย่างไรก็ตามพวกเค้าก็กลับมารวมตัวกันอีกครั้งใน ปี 2002 และได้ออก Mini-Albums (Indie) มา 3 อัลบัม

สี่ปีต่อมา วง いきものがかり ได้เซ็นสัญญากับ EPIC Records Japan ได้ออกซิงเกิลเปิดตัว "SAKURA" ในเดือนมีนาคม ปี 2006 ทำยอดขายได้ 59,758 ชุด ทำอันดับสูงสุดใน Oricon chart
ได้อันดับที่ 17
ซิงเกิลที่ 2 คือ "Hanabi" ได้รับเลือกเป็นเพลงปิดที่ 7 ของ Bleach ,Animation ยอดฮิตในขณะนั้น โดยซิงเกิลนี้ทำอันดับใน Oricon chart สูงสุดได้ถึงอันดับที่ 5 ถือเป็นครั้งแรกที่งานเพลงของพวกเค้าขึ้นถึง top 10 และอาจเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ใครหลายๆคนรู้จักกับ いきものがかり

สมาชิก

Yoshioka Kiyoe - Vocals
Name: Yoshioka Kiyoe (吉岡聖恵)
Nickname: Kiyoe (きよえ)
Birthdate: February 29, 1984
Birthplace: Shizuoka, Shizuoka Prefecture, Japan
Blood Type: A
Height: 165 cm
เกร็ดเล็กน้อย: เธอเป็นน้องสาวของเพื่อนร่วมชั้นของ Mizuno Yoshiki กับ Yamashita Hotaka นั่นแหละ, เป็นเพื่อนกับ hiroko (mihimaru GT) และ aiko

-----------------------------------------------------


Mizuno Yoshiki - Guitar & Vocals; leader
Name: Mizuno Yoshiki (水野良樹)
Nicknames: Yocchan, Yoshiki, Leader
Birthdate: December 17, 1982
Birthplace: Hamamatsu, Shizuoka Prefecture, Japan
Blood Type: A
Height: 168 cm
เกร็ดเล็กน้อย: เค้าสามารถใช้เวลา 30 วันในการเขียนเพลง ขณะที่ Yamashita ใช้เวลา 30 นาที -*-(แต่เราชอบเพลงที่เค้าแต่งนะ), จริงๆเค้าก็เล่นเปียโนได้แหละ

-----------------------------------------------------


Yamashita Hotaka - Guitar & Harmonica
Name: Yamashita Hotaka (山下穂尊)
Nicknames: Hocchi, Yama-chan, Hotaka
Birthdate: August 27, 1982
Birthplace: Ebina, Kanagawa Prefecture, Japan
Blood Type: O
Height: 174 cm
เกร็ดเล็กน้อย: สามารถแต่งเพลงได้ในเวลา 30 นาที ขณะที่ Mizuno ใช้เวลาไป 30 วัน -*-, เลี้ยงสุนัขชื่อฮิปโป

Official Website: http://www.ikimonogakari.com





Leave a comment
Name:
Comment:
1 comment(s)
  • #1
    毎果 20 Nov 2014 10:14 [110.170.192.21]
    このすばらしい情報をありがとう
1 comment(s)