Click เพื่อเข้าสู่เว็บหรรษาใหม่
ดาราไทย
ดาราเอเชีย
ดาราฮอลลีวูด
คนดังหลังจอ
คนดังจากข่าว
คนดังในอดีต
Photo
Kamenashi Kazuya | คาเมนาชิ คัตซึยะ
Kamenashi Kazuya

คาเมนาชิ คาซึยะ หรือ คาเมะ นักร้อง ดารานักแสดง วัยรุ่นโด่งดังในญี่ปุ่น เกิดและโตที่ เอโดกาว่า โตเกียว
คาเมะได้เข้าวงการ ในสังกัด ค่าย จอนนี่ เมื่ออายุ 12 ปี และเป็นหนึ่งในสมาชิกวง คัตตุน เมื่อปี 2001 และ วง คัตตุน ได้เดบิว จริงๆ เมื่อเดือนมีนาคม ปี 06 ซึ่งทั้งอัลบั้มและซิงเกิ้ลต่างติดอันดับ 1 ในโอริกอนชาร์ตอีกด้วย

คาเมะ เกิด เมื่อ วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 1986 เป็นลุกชายคนที่สามของตระกูล เขามีพี่ชายสองคน คือ ยูอิจิโร่ และ โคจิ และ น้องชายอีก 1 คน คือ ยูยะ นอกจากนี้ คาเมะยังมีหลานสาว ซึ่งเป็นลูกสาวของพี่ชายคาเมะ โคจินั่นเอง คาเมะได้เข้าวงการมาพร้อมกับ อาคานิชิ จิน และ นากามารุ ยูอิจิ ที่เข้ามาออดิชั่นในวันเดียวกันนั้นเอง

คาเมะ ได้เล่นละครเรื่องแรก คือ ซีรีย์เรื่อง 3 nen B gumi Kinpachi Sensei ในเดือนตุลาคม ปี 1999 ได้รับเป็น อากิฮิโกะ ฟุกาคาว่า หลังจากนั้น คาเมะได้เลือกให้เล่นละครเวที SHOW geki SHOCK, SHOCK is Real SHOCK และ DREAM BOY ในปี 2001 และ 2004 และหลังจากนั้น ในปี 2006 -2008 คาเมะ ได้รับเลือกเล่นเป็นบทนำ ในละครเวที DREAM BOYS แทน ทาคิซาว่า ฮิเดอากิ

คาเมะ ได้มีรายการวิทยุเป็นของตัวเอง เมื่อวันที่ 4 เมษายน ปี 08 โดยมีชื่อรายการว่า , Kamenashi Kazuya Kase by Kase, ออนแอร์ ทุกวันศุกร์

ในปี 2005 คาเมะได้รับเล่นซีรีย์ Gokusen 2 เป็นบทนำ คู่กับเพื่อนร่วมวง อย่าง อาคานิชิ จิน โดยรับบทเป็น โอดากิริ ริว นักเรียนม.ปลายที่มีปัญหา ซีรียืนี่โด่งดังมาก จนมีเรตติ้งพุ่งถึง 27.8 เปอร์เซ็นต์ เลยทีเดียว ซึ่งสามารถทำให้คาเมะได้รับ บทนักแสดงชายสนับสนุนยอดเยี่ยม จากรางวัล 44th Television Drama Academy และ จากรางวัล 8th Nikkan Sports Drama Grand Prix อีกด้วย ในปีเดียวกัน คาเมะได้เล่นภาพยนตร์ตอนพิเศษคู่กับ จูริ อุเอโนะ ในเรื่อง คินดะอิจิ โดยคาเมะได้รับบทนำ เป็น คินดะอิจิ ฮาจิเมะ ถัดจากนั้นไม่นาน คาเมะ ได้รับเล่นซีรีย์ Nobuta wo produce ในบทนำ คิริตานิ ชูจิ เป็นผลทำให้เค้ารับ รางวัล นักแสดงนำชายดีเด่น จากรางวัล the 47th Television Drama Academy Awards. และได้เดบิว ในฐานะ ชูจิโตะ อากิระ โดยออกซิงเกิ้ลร่วมกับยามะพีอีกด้วย

ในปี 2006 คาเมะ ได้เล่นซีรีย์เรื่อง sapuri ซึ่งเล่นเป็น อิชิดะ ยูยะ นักศึกษาผึกงาน ที่พบรักกับสาวอายุมากกว่า และได้เล่นภาพยนตร์พิเศษ ในรายการ 24 Jikan เรื่อง ยูกิ ซึ่งมีเรื่องราวอ้างอิงมาจากเรื่องจริง ของ ชาย คนหนึ่งอายุ 23 ปี ที่ป่วยเป็นโรคเกี่ยวกับกระดูกสมอง แต่สามารถให้กำลังใจคนอื่นได้ โดยมีเรตติ้งพุ่งสูงถึง 22.7 เปอร์เซ็นต์ และ ถัดมา คาเมะได้เล่นซีรียืเรื่อง Tatta hitotsu no koi โดยมี เพื่อนร่วมวง อย่าง ทานากะ โคคิ เล่นด้วย

ในปี 2007 คาเมะได้เป็นดารารับเชิญ ในละครที่โคคิ แสดงนำ เรื่อง Tokkyu Tanaka 3 Go

ในปี 2008 คาเมะ ได้รับเล่นซีรีย์แนวโรแมนติคคอมเมดี้ เรื่อง 1 pound no fukuin

ในปี 2009 ที่จะมาถึง คาเมะ ได้รับเล่นละคร เกี่ยวกับไวน์ โดยดัดแปลงมาจากการ์ตูน เรื่อง Kami no Shizuku ทางช่อง NTV

 

Name: 亀梨和也 (かめなし かずや)
Name (romaji): Kamenashi Kazuya
Nicknames: Kame, Kame-chan, Ka-kun, Kazu [by Akanishi]
Profession: Actor, singer and host
Birthdate: 1986-Feb-23
Birthplace: Edogawa, Tokyo, Japan
Height: 171cm
Weight: 54kg
Star sign: Pisces
Blood type: B
Family: Two older brothers, one younger brother, and one niece
Talent agency: Johnny's Entertainment



Leave a comment
Name:
Comment:
4 comment(s)
  • #4
    jeebjeeb 27 Oct 2014 20:35 [49.230.160.192]
    รักคาเมะที่สุดในโลกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  • #3
    ntp 20 Jan 2014 23:14 [223.207.104.123]
    ชอบที่สุดน่ารักมากๆเลยอะ
  • #2
    f hho hol 17 Aug 2013 08:52 [110.77.218.129]
    y9lkk,nn loii9
  • #1
    f hho hol 17 Aug 2013 08:51 [110.77.218.129]
    ggjjhhgjukkk
4 comment(s)